ค้นหาในบอร์ด :

เว็บบอร์ดพระเครื่องสยามมงคล

หาพระเครื่อง วัตถุมงคล เครื่องรางของขลัง ได้ที่ เว็บไซต์ : www.siammongkol.com

หมวดหมู่/ประเภทพระเครื่อง วัตถุมงคล และเครื่องรางของขลังของเราทั้งหมด

หมวด/ประเภท-พระกรุ  หมวด/ประเภท-พระสมเด็จ  หมวด/ประเภท-พระเนื้อดิน/ผง/ว่าน
  หมวด/ประเภท-พระขุนแผน  หมวด/ประเภท-พระปิดตา  หมวด/ประเภท-พระเหรียญ
  หมวด/ประเภท-พระกริ่ง-รูปหล่อ-รูปเหมือน  หมวด/ประเภท-พระบูชา  หมวด/ประเภท-เครื่องรางของขลัง
  หมวด/ประเภท-หลวงปู่โต๊ะ วัดประดู่ฉิมพลี  หมวด/ประเภท-หลวงพ่อเงิน วัดดอนยายหอม  หมวด/ประเภท-หลวงปู่ผาด วัดบ้านกรวด
  หมวด/ประเภท-หลวงพ่อสาคร วัดหนองกรับ  หมวด/ประเภท-หลวงพ่อพูล วัดไผ่ล้อม  หมวด/ประเภท-หลวงพ่อเกษม เขมโก
  หมวด/ประเภท-พระชุดพิเศษ  หมวด/ประเภท-ท้าวจตุคามรามเทพ  หมวด/ประเภท-พระเก่าพระดี(ที่แนะนำ)
  หมวด/ประเภท-เหรียญเก่าเหรียญดี(ที่แนะนำ)  หมวด/ประเภท-เครื่องประดับ ของสะสม  หมวด/ประเภท-หลวงปู่หงษ์ วัดเพชรบุรี
  หมวด/ประเภท-หลวงพ่อเต๋ คงทอง วัดสามง่าม  หมวด/ประเภท-หลวงปู่ครูบาแก้ว กมฺมสุทโธ  หมวด/ประเภท-หลวงพ่อพรหม วัดช่องแค
  หมวด/ประเภท-หลวงปู่ชื่น วัดตาอี จ.บุรีรัมย์  หมวด/ประเภท-หลวงปู่ศวัส ศิริมงฺคโล  หมวด/ประเภท-เครื่องรางมหาเสน่ห์
  หมวด/ประเภท-ตะกรุดดีๆที่แนะนำ  หมวด/ประเภท-ล็อคเก็ต รูปถ่าย ผ้ายันต์  หมวด/ประเภท-กุมารทอง
  หมวด/ประเภท-โบชัวร์ แคทตาล็อกวัตถุมงคล  หมวด/ประเภท-พระสายกรรมฐาน  หมวด/ประเภท-พระรัชกาล เหรียญที่ระลึก
  หมวด/ประเภท-วัตถุมงคลเสริมดวงชะตา  หมวด/ประเภท-ฤาษี พ่อแก่ ปู่แก่  หมวด/ประเภท-เครื่องรางเสริมดวงค้าขาย ร่ำรวย
  หมวด/ประเภท-องค์เทพ พรหม เทวบูชา  หมวด/ประเภท-ครูบาเดช กิตติญาโณ จ.ลำปาง  หมวด/ประเภท-แร่เหล็กไหล - ธาตุกายสิทธิ์
  หมวด/ประเภท-วัตถุมงคลที่แนะนำให้บูชา  หมวด/ประเภท-เครื่องรางจีน  หมวด/ประเภท-อาจารย์สมราชฐ์
  หมวด/ประเภท-วัตถุมงคลหินพระธาตุเขาสามร้อยยอด  หมวด/ประเภท-อาจารย์สรายุทธ สำนักติคณาโณ  หมวด/ประเภท-อาจารย์นุ สยามมงคล
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการจับพลังพระหรือเครื่องรางมีวิธีการอย่างไร  (อ่าน 35688 ครั้ง)
101
Newbie
*

« เมื่อ: 26 มิถุนายน 2009, 04:21:40 PM »

สอบถามคุณ วิกรานต์ ครับ เรื่องการจับพลังพระหรือเครื่องรางมีวิธีการอย่างไรครับอยากเรียนรู้ครับช่วยชี้แนะด้วยครับ
ขอขอบพระคุณมาพร้อนนี้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มิถุนายน 2009, 10:48:18 PM โดย admin » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
admin
พระเครื่องออนไลน์สยามมงคล
Administrator
Full Member

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #1 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2009, 10:53:15 PM »

[คุณวิกรานต์ตอบ]

อืม เอายังไงดี
พูดตรงๆครับ สิ่งที่ได้มาคือบุญเก่า กับการฝึกฝนเพิ่มเติมครับ หลักๆคือการนั่งสมาธิ กำหนดจิตให้มั่นคง อธิษฐานขอให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์หรืออาจารย์ที่ปลุกเสกเมตตาเปิดให้เราเข้าถึงพุทธคุณ หรืออิทธิคุณเครื่องรางหรือสิ่งศักดิ์สิทธิ์นั้นๆ ครับ

แต่บางครั้งนะครับ ท่านอาจไม่ยอมเปิดให้เห็นนะครับ ขึ้นอยู่กับบุญกรรรมที่ทำร่วมกับท่านมาก่อนหรือไม่ด้วย บางทีมองเพี้ยนไปเลยก็มีครับ บางครั้งถึงต้องจับดูหลายๆครั้ง เอาให้นิ่งจริงๆ อธิษฐานขอท่านดีๆ ท่านอาจจะเมตตาครับ

ผมนะแค่กูรู้ครับ กูรูตัวจริงนะ admin ครับ เท่าที่เคยนั่งคุยด้วยกัน แต่วิธีการของแต่ละท่านจะไม่เหมือนกันนะครับ ขึ้นอยู่กับบุญเก่า การฝึกฝน และการอธิษฐานครับ

Admin ครับ ช่วยผมตอบเชิงวิชาการหน่อยเร็ว
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
admin
Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2009, 10:56:28 PM »

มันเป็นเรื่องของเก่าบารมีเก่าจริงๆครับ ถ้าอดีตชาติเคยฝึกมาชาตินี้ฝึกนิดๆหน่อยๆรวมจิตให้เป็นสมาธิให้ได้ก็สัมผัสได้แล้ว การสัมผัสพลังนี่มีหลายวิธีไม่เหมือนกันแล้วแต่ว่าใครเคยฝึกแบบไหนมา ถ้าฝึกมาแนวกสิณก็เห็นอย่าง มโนมยิทธิก็เห็นอีกอย่าง ใช้จิตสัมผัสก็รู้ได้อีกแบบ หรือคนที่เจริญพระกรรมฐานมาในแบบต่างๆก็จะสัมผัสได้ในแนวของสายที่ตัวเองได้ฝึกฝนมาไม่เหมือนกัน การเห็นการสัมผัสก็ไม่เหมือนกัน บางสายเห็นแล้วแปลกดีคือพวกมีองค์มีครู หรือมีวิชาแปลกๆอยู่ในตัว เขาจะใช้วิธีในแบบของเขาเช่นสวดท่องบทคาถาของครูบาอาจารย์ที่เขานับถืออยู่ หรือใช้วิชาของเขาที่ได้เรียนมาลองท่องสวดจนมือสั่นหรืออาการต่างๆให้เห็นถ้ายิ่งสั่นแรงมีอาการมากก็แสดงว่าของแรงแบบนี้ก็มี หรือ บางคนใช้วิธีกำหนดถามครูบาอาจารย์หรือองค์ที่เขานับถืออยู่ก็มี มีสารพัดวิธี

ถ้าจะแนะวิธีง่ายๆซึ่งลองแนะนำให้คนไปลองทำแล้ว หรือสังเกตุเห็นหลายคนที่ทำอยู่เป็นประจำแล้วสามารถสัมผัสได้ คือการสวดมนต์ไหว้พระเป็นประจำทุกวันไม่ขาดโดยเฉพาะอย่างยิ่งสวดก่อนนอน ถ้าเป็นไปได้สวดเช้าด้วยเลย สวดบทอะไรก็ได้ตามชอบใจที่มีอยู่ในหนังสือคือบทไหว้พระทั่วไป  ท่องทุกวันถ้าไม่จำเป็นจริงต้องไม่ให้ขาดเลยแม้แต่วันเดียว สวดด้วยจิตที่เป็นสมาธิตั้งมั่นไม่ใส่สักแต่ว่าปากสวดไป ใจแว๊ปไปโน่นไปนี่ ใจไม่เป็นสมาธิใช้ไม่ได้ ต้องตั้งใจท่องจริงๆ ถ้าทำด้วยจิตที่เป็นสมาธิและตั้งใจจริงๆเชื่อว่าประมาณ 6 เดือนถึง 1 ปี จะเริ่มสัมผัสพลังได้ ช่วงแรกๆพอจับพระปุ๊บจะรู้สึกว่ามีพลังก่อน จะรู้ว่าพระองค์นั้นมีพลังแรงหรือไม่แรง ถ้ามีพลังแรงมากจะสัมผัสได้ดีรู้ได้ชัด แต่ในระยะแรกนี้จะไม่สามานรถแยกออกได้ว่าเป็นพลังอะไร หลังจากนั้นต้องฝึกสังเกตุเองว่าพลังอะไรเป็นอะไร

บางคนเห็นมีบารมีเก่ามาไม่เห็นทำอะไรมา สวดมนต์ก็ไม่สวดจับได้เลยก็มีแล้วแต่คนเหมือนกัน

หรือจะเอาแนวคุณวิกรานต์ก็ได้ถ้าลองดูแล้วเห็นภาพหรือมีนิมิต หรือเป็นคนชอบทางนิมิตแสงสีเสียง มีจริตจิตชอบไปทางเห็นภาพเห็นนิมิตก็แสดงว่ามีบารมีมาทางนั้น แต่การกำหนดเห็นหรือใช้นิมิตนี่ต้องระวังให้ดี จิตต้องนิ่งและว่างจริงๆไม่งั้นมันจะเป็นภาพหลอกหรือเป็นสิ่งที่จิตปรุงแต่งไปเอง ถ้าอยากฝึกเห็นทางนี้แนะนำให้ไปฝึกมโนมยิทธิสายของหลวงพ่อฤาษีลิงดำ วัดท่าซุง จ.อุทัยธานี ที่วัดท่าซุงเขาก็มีฝึกอยู่ทุกวัน สามารถค้นดูรายละเอียดเพิ่มเติมได้ทางอินเตอร์เน็ต
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
admin
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2009, 10:59:36 PM »

[คุณวิกรานต์ตอบ]

น่าจะตั้งเป็นอีกหัวข้อนะครับ ย้ายไปคุยกันเลย ผมจะได้ความรู้เพิ่มเติมด้วย

อีกอย่างนึง เห็นด้วยกับ admin ครับ การเห็นมโนมยิทธินี้ สมาธิต้องมั่นคงและนิ่งจริงๆ ช่วงแรกๆมีสิ่งที่เรียกว่าอุปาทานปรุงแต่งโดยจิตของเราเองเยอะมาก ต้องนั่งสมาธิจนนิ่งจริงๆถึงเห็นนิมิตแท้ๆที่เกิดจากพลังของสิ่งศักดิ์สิทธิ์ครับ เวลาที่ดีที่สุดคือหลังสวดมนต์ก่อนนอน นั่งสมาธิสักพักแล้วค่อยจับ ชัดเลยครับ ต้องอาศัยความมั่นคงทางจิตและการฝึกฝนแยกแยะอย่างสม่ำเสมอครับ

คุณ 101 ก็ลองทำตามที่ admin แนะนำนะครับ ผมจะลองทำตามแนวทางผมไป ลองดูครับ สนุกดี มีคนร่วมวงค้นหาความจริงกัน แต่อย่าไปพูดให้คนที่เขาไม่เชื่อฟังนะครับ เขาจะหาว่าเราประสาท อิอิ

อ้อ ผมเคยเห็นคาถาขอดูอภินิหารพระของ หลวงพ่อกวย วัดโฆสิตาราม ชัยนาท ขอให้ทาง admin ช่วยดูด้วยนะครับ ว่าใช่หรือเปล่า ถ้าใช้ได้ น่าจะลองดู ก่อนใช้ต้องตั้งจิตขอใช้คาถากับหลวงพ่อก่อนนะครับ

(นะโม ๓ จบ) โสทาโย นะโม นะมัสสะเทโร โสทายะ อิมังคาถา พุทธะมาเรโส ธัมมะมาเรโส สังฆะมาเรโส

ขอให้สำเร็จครับ สาธุ
admin
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2009, 11:22:24 PM »

คาถาที่คุณวิกรานต์ให้มาของหลวงพ่อกวยก็ใช้ได้นะครับ ใครอยากใช้ก็ลองดูได้สำคัญตอนท่องอนุญาตเจ้าของคาถาเขาก่อน ต้องลองเองนะครับผลการใช้คาถานี้แต่ละคนอาจจะไม่เหมือนกัน
101
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2009, 07:03:07 AM »

ข้องสงสัยของผมคงจะเป็นประโยชน์ให้แก่สมาชิกอีกหลายๆท่าน  ขอบคุณ admin และคุณ วิกรานต์ มากครับที่ช่วยชี้แนะให้ความกระจ่าง
โอกาสหน้าจะโพสมารบกวนใหม่ครับ
                                              101
วิกรานต์
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2009, 01:25:14 PM »

คุณ 101 ครับ
ขั้นแรกคุณก็ลองจับพระบางองค์ที่คุณมีอยู่และรู้แน่ๆว่าเป็นพุทธคุณด้านใด แล้วคุณรู้สึกเช่นไร เช่น พระสมเด็จฯ เป็นต้น เปรียบเทียบกับ พระองค์อื่นๆ เช่น พระขุนแผนจินดามณีที่คุณเช่าไปซึ่งเป็นสายเมตตา แล้วลองไปจับสายอื่นๆ ถ้าคุณมีบารมีเก่าอยู่ในตัวอยู่แล้ว ก็จะสามารถเปรียบเทียบความแตกต่างได้ตามแนวทางที่คุณมีบารมีอยู่ ตอนแรกผมก็ไม่รู้ตัวหรอกครับ วันดีคืนดีนึกยังไงไม่รู้ลองจับดู ก็เห็นความต่างของพลังพระแต่ละองค์เข้า คุณก็เป็นคนสวดมนต์ไหว้พระทุกวันเหมือนกัน ตามที่ admin กล่าวไว้น่าจะได้ผลเหมือนกัน

ดีครับมาแลกเปลี่ยนกัน แต่ละคนก็เห็นไม่เหมือนกันสักทีเดียวหรอกครับ  ส่วนคนที่เขาไม่มีบุญเก่ามาทางนี้ จับเท่าไรก็ไม่รู้เรื่อง เช่น แฟนผม หลานสาวผม ทั้งๆที่ให้สวดมนต์ไหว้พระทุกวันเหมือนกัน ก็ต้องให้เขาสร้างบารมีด้วยความเพียรของตนเอง

อย่างไรก็ดี ถ้าหากแยกไม่ได้หรือจับแล้วไม่รู้สึกอะไรเลย ไม่ต้องท้อใจนึกว่าตนเองไม่มีวาสนา เพราะผมมีความเชื่อเรื่องพรแสวงมากกว่าพรสวรรค์ครับ ถ้าเรามีความตั้งมั่น เพียรชอบแล้ว บารมีแห่งความเพียรย่อมส่งผลครับ อย่างน้อย เทพยดา สิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย และบารมีครูบาอาจารย์ย่อมเมตตาส่งเสริมครับผม
101
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2009, 09:44:05 PM »

ถูกต้องครับเห็นทีต้องมุมานะฝึกฝนตามคำชี้แนะคุณ วิกรานต์ครับ  และขอขอบคุณคุณ วิกรานต์เป็นอย่างสูงครับ
วิกรานต์
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2009, 10:16:23 PM »

ยิงฟันยิ้ม ได้ผลอย่างไรมาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ ไม่มีอะไรผิด และไม่มีอะไรที่ถูกหรอกครับ ยินดีเสมอครับ
ammeria
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2012, 04:08:15 PM »

การจับพลังของวัตถุมงคงได้ต้องมีของเก่าอันนี้ผมเห็นด้วยครับ. ส่วนวิธีนั้นมีมากมายแต่ที่ผมรู้และใช้อยู่มี 2 วิธีครับ

1.วิธีแลกศิษย์พี่อุ๊ (อ.พีรเดช จันทร์คำ) เป็นคนสอนครับ

วิธี
กำพระแล้วภาวานาคาถาพระธรรมราช 1 จบระหว่างภาวานาให้กำหนดไปที่พระพอจิตนิ่งให้คลายกำลังที่เรากำหนดไปที่พระแต่ยังว่างจิตที่เดิมจะมีกระแสอารมของวิชาที่อยู่ในพระเกิดขึ้นที่จิตของเรา. ตอนฝึกแรกๆแนะนำให้หาเพือนฝึกด้วยกันอีกคนโดยเอาแก้วทึบ 3 ใบมาว่างระหว่างเรากับเพือนแล้วให้คนที่จะฝึกหันหลังแล้วหลับตาอีกคนก็เอาพระใส่ในแก้วที่ควํ่าใว้อันไดอันหนึงแล้วให้คนที่ฝึกหันกลับมากำหนดดูว่าพระอยู่ใน. วิธีนี้เหมาะกับผู้ฝึกแลกๆเพราะคนที่ฝึกใหม่ยังไม่รู้อารมของกระแสต่างๆด้วยวิธีนี้จะทำให้ผู้ที่ฝึกรู้จักกระแสต่างๆจนแยกแยะได้ว่าเป็นแกะแสแนวใหน.

2.วิธีที่สองนี้ อ.กฤษณ ธเนศไพศาล เป็นคนสอน (แกเป็นศิษย์พี่ศิษย์น้องกันกับอาจารย์พีรเดช)

วิธี
เอาพระวางไว้บนมือที่เราไม่ถนัดเสร็จแล้วกำหนดจิตไว้ที่มืออีกข้างแล้วข้อยๆดันมือเข้าหากันจะเจอกระแสที่ออกมาจากพระที่สำพัดได้ที่มือที่เรากำหนดจิต. กระแสที่ออกมากระทบมือนั้นจะต่างกันแล้วแต่ว่าพระจะเด่นทางใหน.

ปล.ทั้ง 2 วิธีนั้นผู้ทำต้องมีกำลังจิตบ้างถึงได้ผลโดยเฉพาะวิธีที่สอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ธันวาคม 2012, 04:15:42 PM โดย ammeria » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ammeria
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2012, 04:11:41 PM »

อ่อ.....ก่อนดูขออานุญาตเจ้าของวัตถุมงคลหรือวิชาที่จะดูก่อนนะครับเพราะบางที่ลืมทำเจ้าของวิชาเขาจะบังไว้ไม่ให้ดู
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์